028.3831.3123

Hotline: 0903 805 552 |thanhnt@tplaw.vn
//Tư vấn luật hình sự
4 08, 2020

PHÒNG VỆ CHÍNH ĐÁNG – RANH GIỚI MONG MANH TỪ NẠN NHÂN TRỞ THÀNH BỊ CÁO

2020-08-04T16:30:48+07:00

Ngày 13/07/2020, TAND Q.Tân Phú mở phiên tòa xét xử đối với bị cáo Nguyễn Hùng Hải (một tài xế xe ôm công nghệ sinh năm 1997) bị Cơ quan cảnh sát điều tra công an quận Tân Phú khởi tố về tội “Cố ý gây thương tích trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh” theo quy định tại Điều 135 Bộ luật

PHÒNG VỆ CHÍNH ĐÁNG – RANH GIỚI MONG MANH TỪ NẠN NHÂN TRỞ THÀNH BỊ CÁO 2020-08-04T16:30:48+07:00
4 07, 2020

VỨT BỎ CON MỚI ĐẺ SẼ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

2020-07-22T03:50:26+07:00

Hiện nay vì nhiều lý do khác nhau mà những đứa trẻ mới đẻ bị chính người mẹ mang nặng, đẻ đau vứt bỏ. Vậy hành vi này sẽ bị xử lý như thế nào?

Bài viết này, TP LAW sẽ giải đáp thắc mắc trên của Quý độc giả.

Tại Điều 22 Nghị định số 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính

VỨT BỎ CON MỚI ĐẺ SẼ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO? 2020-07-22T03:50:26+07:00
10 03, 2020

HÀNH VI KHÔNG KHAI BÁO TRUNG THỰC LÀM LÂY LAN DỊCH BỆNH COVID-19 BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

2020-03-10T02:50:37+07:00

Hỏi: Luật sư cho hỏi về trường hợp của người đang bị nhiễm vi rút Covid-19 mà có hành vi không khai báo trung thực làm lây lan dịch Covid-19 đến cộng đồng thì bị xử lý như thế nào?

Trả lời: Đối với trường hợp người đang bị nhiễm hoặc có dấu hiệu bị nhiễm vi rút Covid-19 mà có hành vi không khai báo

HÀNH VI KHÔNG KHAI BÁO TRUNG THỰC LÀM LÂY LAN DỊCH BỆNH COVID-19 BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO? 2020-03-10T02:50:37+07:00
9 11, 2019

CHA, MẸ, CHÚ, BÁC,… HÔN, SỜ, CẤU VÉO,… CON, CHÁU,… DƯỚI 16 TUỔI CÓ PHẠM TỘI DÂM Ô ĐỐI VỚI NGƯỜI DƯỚI 16 TUỔI?

2019-11-12T07:27:58+07:00

Trong thời gian qua, tình hình dâm ô trẻ em xảy ra rất nghiêm trọng, để lại hậu quả nặng nề về sự phát triển thể chất lẫn tinh thần của trẻ em. Tuy nhiên, việc điều tra, chứng minh hành vi dâm ô rất khó khăn vì vậy ngày 01/10/2019, TAND tối cao ban hành Nghị quyết số 06/2019/NQ-HĐTP hướng dẫn áp

CHA, MẸ, CHÚ, BÁC,… HÔN, SỜ, CẤU VÉO,… CON, CHÁU,… DƯỚI 16 TUỔI CÓ PHẠM TỘI DÂM Ô ĐỐI VỚI NGƯỜI DƯỚI 16 TUỔI? 2019-11-12T07:27:58+07:00
10 09, 2019

MUA BÁN TRÁI PHÉP THÔNG TIN CÁ NHÂN CÓ THỂ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

2019-09-10T01:31:30+07:00

Tình trạng công khai mua bán trái phép thông tin cá nhân của hàng triệu người như tên tuổi, số điện thoại và thậm chí cả thu nhập hay số dư tài khoản ngân hàng,… dù bị nghiêm cấm vẫn ngang nhiên diễn ra từ nhiều năm nay. Không chỉ là chuyện quấy rối, làm phiền, hậu quả của việc để lộ thông

MUA BÁN TRÁI PHÉP THÔNG TIN CÁ NHÂN CÓ THỂ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO? 2019-09-10T01:31:30+07:00