028.3831.3123

Hotline: 0903 805 552 |thanhnt@tplaw.vn
//Hôn nhân & Gia đình
20 06, 2020

CHƯA ĐĂNG KÝ KẾT HÔN KHI LY HÔN TÀI SẢN CHUNG ĐƯỢC CHIA NHƯ THẾ NÀO?

2020-06-22T03:39:16+07:00

Hỏi: Chào Luật sư, tôi và chồng chưa đăng ký kết hôn nhưng đã tổ chức đám cưới dưới sự chứng kiến của hai bên gia đình, dòng họ và bạn bè. Cả hai chúng tôi chung sống với nhau đến nay đã được một năm thì xảy ra mâu thuẫn và trong thời gian chung sống chúng tôi đã mua được một

CHƯA ĐĂNG KÝ KẾT HÔN KHI LY HÔN TÀI SẢN CHUNG ĐƯỢC CHIA NHƯ THẾ NÀO? 2020-06-22T03:39:16+07:00
1 07, 2019

NGUYÊN TẮC GIẢI QUYẾT TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG KHI LY HÔN

2019-07-03T05:06:47+07:00

Vợ chồng có quyền lựa chọn áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận. Vậy khi ly hôn, việc chia tài sản của vợ chồng theo hai chế độ này khác nhau như thế nào, mời Quý bạn đọc cùng TP LAW tìm hiểu.

Chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định được

NGUYÊN TẮC GIẢI QUYẾT TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG KHI LY HÔN 2019-07-03T05:06:47+07:00
28 09, 2018

TÀI SẢN RIÊNG CÓ THÀNH TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG SAU KHI KẾT HÔN?

2018-09-28T02:06:25+07:00

Dân gian Việt Nam có câu “Của chồng công vợ” ý nói tài sản của vợ chồng không thể phân định rạch ròi. Tuy nhiên, trong xã hội hiện đại ngày nay, vấn đề tài sản riêng có thành tài sản chung của vợ chồng sau khi kết hôn hay không được rất nhiều bạn trẻ quan tâm gửi câu hỏi tới TP

TÀI SẢN RIÊNG CÓ THÀNH TÀI SẢN CHUNG CỦA VỢ CHỒNG SAU KHI KẾT HÔN? 2018-09-28T02:06:25+07:00
31 08, 2018

BẢO VỆ TÀI SẢN RIÊNG TRONG HÔN NHÂN

2018-08-31T03:52:57+07:00

Tranh chấp tài sản chung, tài sản riêng trong quan hệ hôn nhân gia đình luôn là tranh chấp phổ biến khi vợ chồng đưa nhau ra Tòa ly hôn.

 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định rõ nguyên tắc: Tài sản chung thì phải chia, tài sản riêng của bên nào thì vẫn thuộc về bên đó. Tuy

BẢO VỆ TÀI SẢN RIÊNG TRONG HÔN NHÂN 2018-08-31T03:52:57+07:00
31 07, 2018

VỢ SINH, CHỒNG VẪN ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN

2018-11-03T02:47:01+07:00

Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội (gọi tắt là “Luật BHXH”) thì khi vợ sinh con, lao động nam vẫn được hưởng chế độ thai sản, cụ thể:

  1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ quy định tại điểm e khoản 1 Điều 31 Luật BHXH thì điều kiện để lao động nam được hưởng chế độ thai sản là:

(i)

VỢ SINH, CHỒNG VẪN ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN 2018-11-03T02:47:01+07:00