028.3831.3123

DOANH NGHIỆP QUẢNG CÁO SAI SỰ THẬT VỀ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ THÌ BỊ XỬ PHẠT THẾ NÀO?

Ngày nay, hoạt động quảng cáo đóng một vai trò vô cùng quan trọng và to lớn với sự phát triển của doanh nghiệp. Quảng cáo đối với doanh nghiệp là một công cụ tiếp thị quan trọng giúp doanh nghiệp đạt được mục tiêu truyền thông của họ. Nhờ chức năng thông tin quảng cáo, doanh nghiệp có thể nhanh chóng tiếp thị các mặt hàng, dịch vụ của mình ra thị trường. Tuy nhiên, khi thực hiện hoạt động quảng cáo, doanh nghiệp cần tuân thủ các quy định của pháp luật. Trong bài viết này, TP LAW thông tin đến Quý Doanh nghiệp một số quy định của pháp luật về xử lý hành vi quảng cáo sai sự thật như sau:

Hành vi quảng cáo sai sự thật là một trong những hành vi quảng cáo thương mại bị cấm theo quy định tại khoản 7 Điều 109 Luật thương mại 2005, cụ thể:

Điều 109. Các quảng cáo thương mại bị cấm

  1. Quảng cáo sai sự thật về một trong các nội dung số lượng, chất lượng, giá, công dụng, kiểu dáng, xuất xứ hàng hóa, chủng loại, bao bì, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành của hàng hoá, dịch vụ.

…”.

Trong trường hợp doanh nghiệp có hành vi quảng cáo sai sự thật có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a, khoản 5 và điểm a, c, khoản 7 Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo và bị xử phạt như sau:

Điều 51. Vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo

  1. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
  2. a) Quảng cáo sai sự thật, không đúng quy cách, chất lượng, công dụng, nhãn hiệu, kiểu dáng, chủng loại, bao bì, xuất xứ, chỉ dẫn địa lý, phương thức phục vụ, thời hạn sử dụng, thời hạn bảo quản, bảo hành của hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 68, Điểm c Khoản 3 Điều 69, Điểm a Khoản 2 Điều 72, Điểm b Khoản 1 Điều 75 và Khoản 1 Điều 78 Nghị định này;
  3. b) Quảng cáo lừa dối, gây nhầm lẫn cho công chúng, người tiêu dùng, khách hàng về tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo với tổ chức, cá nhân, sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ khác hoặc lừa dối, gây nhầm lẫn về tính năng, tác dụng của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 68, Điểm a Khoản 3 Điều 69 và Khoản 4 Điều 70 Nghị định này;

  1. Biện pháp khắc phục hậu quả:
  2. a) Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này;

  1. c) Buộc cải chính thông tin đối với hành vi quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 5 Điều này”.

Như vậy, doanh nghiệp có thể bị xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi quảng cáo sai sự thật. Ngoài hình thức phạt tiền, doanh nghiệp có quảng cáo vi phạm còn phải áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như buộc cải chính thông tin, tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo.

Ngoài ra, người quảng cáo sai sự thật có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội quảng cáo gian dối theo quy định của Điều 197 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:

Điều 197. Tội quảng cáo gian dối

  1. Người nào quảng cáo gian dối về hàng hóa, dịch vụ, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.
  2. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm”.

Như vậy, người phạm tội quảng cáo sai sự thật, gian dối có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cải tạo không giam giữ đến 03 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền đến 50.000.000 đồng, bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trên đây là quy định pháp luật liên quan đến hành vi quảng cáo sai sự thật. Mọi thắc mắc và/hoặc cần hỗ trợ pháp lý liên quan đến vấn đề này vui lòng liên lạc TP LAW để được tư vấn miễn phí theo thông tin sau: E-mail: thanh.tplaw@gmail.com hoặc Điện thoại:  028. 3831 3123 hoặc đến trực tiếp trụ sở Công ty theo địa chỉ: 203/6/1 Huỳnh Văn Nghệ, P.12, Q.Gò Vấp, TP.HCM./.

Chuyên viên pháp lý: LÊ THÀNH ĐẠT