028.3831.3123

Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Tôi và chồng có 2 đứa con chung, 1 đứa 7 tuổi, 1 đứa 9 tuổi. Khi ly hôn, tòa tuyên mỗi người sẽ nuôi dưỡng 1 đứa. Sau khi ly hôn, chồng tôi hay đi làm xa nhà, không thường xuyên chăm sóc, ở với con. Mà để con ở cùng ông bà nội. Giờ tôi muốn đưa cháu về nhà để tôi nuôi dưỡng, chăm sóc thì tôi phải làm gì?

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc đến Công ty luật Thanh & Cộng sự. Chúng tôi giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con;

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

…”

Theo thông tin mà chị cung cấp cho chúng tôi, hiện nay chồng cũ của chị đang trực tiếp nuôi 1 người con sau khi ly hôn. Để có thể yêu cầu Tòa án quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, chị cần cung cấp các chứng cứ để chứng minh chồng cũ của chị không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đó có thể là các chứng cứ chứng minh rằng chồng cũ không tạo điều kiện đối với sự phát triển tinh thần, tâm sinh lý của cháu. Cụ thể là chứng minh có sự việc chồng cũ không chăm sóc, gần gũi, chỉ giao cho ông bà nội chăm sóc.

Trường hợp con của chị đã từ đủ 07 tuổi trở lên, chị có thể hỏi cháu về việc có đồng ý thay đổi người trực tiếp nuôi con hay không. Câu trả lời của cháu cũng là căn cứ để Tòa xem xét.

Nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ số điện thoại 08.6286.3477 để được tư vấn trực tiếp.

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng ủng hộ

CHUYÊN VIÊN PHÁP LÝ

NGUYỄN THỊ THU THẢO