028.3831.3123

SỬ DỤNG CĂN CƯỚC CÔNG DÂN GẮN CHÍP CÓ BỊ THEO DÕI KHÔNG?

Hỏi: Chào Luật sư, thời gian vừa qua tôi được biết thông tin Bộ Công an đang triển khai việc cấp Căn cước công dân gắn chíp tại các tỉnh thành trên cả nước. Vậy, việc gắn chíp trên Căn cước công dân thì có bị Cơ quan nhà nước theo dõi, định vị vị trí thông qua con chíp hay không?

Trả lời: Ngày 23/01/2021, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 06/2021/TT-BCA (có hiệu lực kể từ ngày 23/01/2021) quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân (CCCD). Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 3 của Thông tư số 06/2021/TT-BCA thì mặt sau của CCCD sẽ được gắn chíp điện tử nhằm lưu trữ thông tin cơ bản của công dân.

Trước những thắc mắc của người dân liên quan đến việc cấp CCCD, ngày 09/03/2021 UBND TP.HCM đã ban hành Công văn số 671/UBND-NCPC về việc tuyên truyền dự án Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và dự án sản xuất, cấp và quản lý CCCD. Liên quan đến nội dung CCCD gắn chíp có bị theo dõi hay không, tại mục 2.2 của Công văn số 671/UBND-NCPC nêu rõ: “chip gắn trên thẻ căn cước công dân không có chức năng định vị, theo dõi để xác định vị trí của công dân”.

Vấn đề này cũng đã được Thượng tá Huỳnh Thị Thu Trang, Phó Trưởng phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội – Công an TP.HCM khẳng định một lần nữa tại Buổi cung cấp thông tin chi tiết về cấp CCCD gắn chíp ngày 18/03/2021.

Như vậy, theo thông tin được cung cấp công khai từ các Cơ quan có thẩm quyền thì công dân sử dụng CCCD gắn chíp điện tử sẽ không bị định vị, theo dõi vị trí.

Trên đây là giải đáp của Luật sư liên quan đến vấn đề CCCD gắn chíp có bị theo dõi hay không? Mọi thắc mắc và/hoặc cần hỗ trợ pháp lý liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ TP LAW để được tư vấn theo thông tin sau: E-mail: info@tplaw.vn hoặc Điện thoại: 028 3831 3123 hoặc đến trực tiếp trụ sở Công ty theo địa chỉ: 203/6/1 Huỳnh Văn Nghệ, P.12, Q.Gò Vấp, TP.HCM./.

Luật sư LÊ QUỐC VIỆT