028.3831.3123

THỜI ĐIỂM BẮT BUỘC ĐỔI BIỂN SỐ SANG BIỂN SỐ MÀU VÀNG VÀ MỨC PHẠT NẾU KHÔNG ĐỔI

Hỏi: Xe của tôi đang hoạt động kinh doanh vận tải. Xin hỏi, thời điểm bắt buộc phải đổi biển số sang biển số nền màu vàng, nếu tôi không đổi sẽ bị xử phạt như thế nào?

Đáp: Đối với câu hỏi của Bạn, TP LAW xin giải đáp như sau:

  1. Về thời điểm bắt buộc phải đổi biển số sang biển số nền màu vàng đối với xe đang hoạt động kinh doanh vận tải

Tại khoản 2 Điều 26 Thông tư 58/2020/TT-BCA về quy định quy trình cấp, thu hồi đăng ký biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ quy định:

Điều 26. Hiệu lực thi hành

2. Xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021.

…”.

Theo quy định trên thì ngày 31/12/2021 là thời điểm cuối cùng để Bạn thực hiện việc đổi biển số sang biển số nền vàng, chữ và số màu đen đối với xe đang hoạt động kinh doanh vận tải.

  1. Về mức phạt nếu hết thời hạn trên mà xe đang hoạt động kinh doanh vận tải không đổi biển số sang biển số nền vàng, chữ và số màu đen

Tại điểm đ khoản 7, điểm c khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe, trừ các hành vi vi phạm quy định tại: điểm g khoản 8 Điều này và các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ khoản 2 Điều 28; điểm b khoản 3 Điều 37 Nghị định này;

…”.

“15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 4, điểm đ khoản 7 Điều này buộc phải thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe;

…”.

Theo quy định trên thì trường hợp Bạn không thực hiện đúng quy định về biển số có thể bị phạt tiền từ từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức. Ngoài ra, Bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc phải thực hiện đúng quy định về biển số.

Trên đây là quy định của pháp luật liên quan đến thời điểm cuối cùng bắt buộc đổi biển sổ sang biển số màu vàng và mức phạt nếu không đổi. Mọi thắc mắc hoặc cần hỗ trợ pháp lý liên quan đến vấn đề trên vui lòng liên hệ TP LAW để được tư vấn theo thông tin sau: E-mail: info@tplaw.vn hoặc Điện thoại: 028 3831 3123 hoặc đến trực tiếp trụ sở Công ty theo địa chỉ: 203/6/1 Huỳnh Văn Nghệ, P.12, Q.Gò Vấp, TP.HCM./.

Luật sư NGUYỄN LÊ THANH LIÊM