028.3831.3123

Hotline: 0903 805 552 |thanhnt@tplaw.vn
/, Hành chính, Hỏi đáp Pháp luật, Thủ tục hành chính, ĐỜI SỐNG & PHÁP LUẬT/CHO NGƯỜI KHÁC MƯỢN XE CÓ THỂ VƯỚNG VÒNG LAO LÝ

CHO NGƯỜI KHÁC MƯỢN XE CÓ THỂ VƯỚNG VÒNG LAO LÝ

Giao xe cho người chưa có giấy phép lái xe điều khiển xe tham gia giao thông không gây hoặc gây tai nạn thì chủ xe sẽ bị xử lý như thế nào?

Bài viết này, TP LAW sẽ giải đáp thắc mắc trên của Quý độc giả.

Tại khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông quy định:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

…”.

Tại điểm đ khoản 5, điểm h khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ quy định:

“…

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tạikhoản 1 Điều 58(đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), khoản 1 Điều 62 (đối với xe máy chuyên dùng) của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ nhưng đã hết hạn sử dụng hoặc đang trong thời gian bị tước quyền sử dụng);

…”.

Tại Điều 264 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ quy định:

“1. Người nào giao cho người mà biết rõ người đó không có giấy phép lái xe hoặc đang trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy, chất kích thích mạnh khác hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển phương tiện gao thông đường bộ gây thiệt hải cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

  1. a) Làm chết người;
  2. b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  3. c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
  4. d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
  5. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
  6. a) Làm chết 02 người;
  7. b) Gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể thể của những người này này từ 122% đến 200%;
  8. c) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
  9. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
  10. a) Làm chết 03 người trở lên;
  11. b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
  12. c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
  13. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.”.

Căn cứ vào tính chất, mức độ và hậu quả do người được giao xe gây ra người giao xe có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

Trên đây là các quy định của pháp luật liên quan đến việc cho người khác mượn xe có thể vướng vòng lao lý. Mọi thắc mắc hoặc cần hỗ trợ pháp lý liên quan đến vấn đề trên vui long liên hệ TP LAW để được tư vấn miễn phí theo thông tin sau: E-mail: info@tplaw.vn hoặc Điện thoại: 028 3831 3123 hoặc đến trực tiếp trụ sở Công ty theo địa chỉ: 203/6/1 Huỳnh Văn Nghệ, P.12, Q.Gò Vấp, TP.HCM./.

Luật sư: Nguyễn Lê Thanh Liêm

2020-09-07T09:03:55+07:00