028.3831.3123

CÓ BỊ DỪNG XE VÀ KIỂM TRA NỒNG ĐỘ CỒN KHI LÁI XE ĐÚNG LUẬT KHÔNG?

Vấn đề đang được dư luật xã hội quan tâm nhất trong những ngày đầu năm 2020 là việc Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ có hiệu lực với quy định mọi trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn đều bị xử phạt với mức phạt rất nghiêm khắc. Vì vậy, TP LAW đã nhận được nhiều câu hỏi với nội dung: “Nếu lái xe đúng luật thì Cảnh sát giao thông có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra nồng độ cồn hay không?”. Hôm nay, TP LAW sẽ giúp Quý Độc giả giải đáp thắc mắc trên.

            Hiện nay, phần lớn người tham gia giao thông đường bộ đều cho rằng Cảnh sát giao thông chỉ được yêu cầu dừng phương tiện để kiểm tra khi phát hiện hành vi vi phạm giao thông của người điều khiển phương tiện. Tuy nhiên, cách hiểu nêu trên là chưa chính xác bởi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA ngày 04/01/2016 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông thì Cảnh sát giao thông được dừng phương tiện trong các trường hợp sau đây:

  • Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
  • Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
  • Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục Cảnh sát giao thông, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;
  • Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;
  • Có tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì trường hợp Quý Độc giả không vi phạm quy định khi lái xe vẫn có thể bị yêu cầu dừng xe để kiểm tra nồng độ cồn nói riêng và các nội dung tuần tra, kiểm tra khác khi Cảnh sát giao thông thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của người có thẩm quyền. Bên cạnh đó, ngoài Cảnh sát giao thông thì các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã cũng có quyền yêu cầu dừng phương tiện để kiểm tra trong trường hợp các đơn vị này được huy động để phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo quy định tại Nghị định 27/2010/NĐ-CP ngày 24/03/2010 của Chính phủ quy định việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết.

Trên đây là các quy định của pháp luật liên quan đến việc dừng phương tiện giao thông để kiểm tra nồng độ cồn. Mọi thắc mắc hoặc cần hỗ trợ pháp lý vui lòng liên lạc TP LAW để được tư vấn miễn phí theo thông tin sau: E-mail: thanh.tplaw@gmail.com hoặc Điện thoại: 028 3831 3123 hoặc đến trực tiếp trụ sở Công ty theo địa chỉ: 203/6/1 Huỳnh Văn Nghệ, P.12, Q.Gò Vấp, TP.HCM./.

Chuyên viên pháp lý: TRẦN BÍCH NGỌC